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Kutoka kwa Katibu Mtendaji

Kwa niaba ya Menejimenti na Watumishi wa Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA), tunayo furaha kukukaribisha katika Jarida la Msanii, Toleo la
09, linalotolewa kila baada ya miezi mitatu. Jarida hili ni chombo cha
mawasiliano kinachotoa taarifa, miongozo, na mikakati kwa wadau wa
sanaa nchini. Lengo lake ni kuhamasisha ubunifu, kuunganisha wasanii
na wadau mbalimbali, na kuwa kielelezo cha kujenga uelewa wa sekta
ya sanaa. Hii ni fursa ya kuwakaribisha wasanii karibu na Serikali, sekta
binafsi, na asasi za Kkiraia.

Ninatumia fursa hii kuwakumbusha wasanii na wadau wote wa sanaa
kujirasimisha kwenye Mfumo wa BASATA wa Artist Management
Information System (AMIS). Usajili huu ni muhimu sana kwani una-
hakikisha haupotezi fursa za kipekee zinazotolewa na Serikali, wadau
wa sanaa, na asasi zisizo za kiserikali. Ni njia ya kisheria na kitaalamu ya
kuimarisha usimamizi wa vipaji, kushiriki kikamilifu katika shughuli za
sekta ya sanaa, na kufaidika na mashirika yote yanayoshirikiana na
BASATA.

Kupitia jarida hili, utapata taarifa sahihi, matukio muhimu, na mikakati
yva kukuza na kuendeleza sanaa nchini. Lengo ni kusaidia wasanii na
wadau wote wa sekta ya sanaa kupata maarifa muhimu, kuboresha
vipaji, na kufahamu fursa zinazopatikana kupitia BASATA na wadau
wengine.

BASATA inaendelea kushirikiana kwa karibu na wasanii, taasisi za Seri-
kali, sekta binafsi, na wadau wa maendeleo ili kuhakikisha Sanaa
inachangia kikamilifu katika maendeleo ya kiutamaduni, kijamii, na
kiuchumi nchini. Ushirikiano huu unaimarisha tasnia ya sanaa na kutoa
fursa zaidi kwa wasanii na wadau kushirikiana, kujifunza, na kuchangia
kikamilifu katika maendeleo ya sekta.

Karibu usome Jarida la Msanii, Toleo la 09 la BASATA, A '
chombo chako cha kuaminika katika kuimarisha ustawi wa
sanaa, kukuza vipaji, na kufanikisha fursa za maendeleo ¢
kwa wasanii na wadau wote wa sekta ya sanaa nchini Tan- ¥
zania. Usajili na ushiriki wako ni muhimu ili kufaidika kika-
milifu na fursa zinazotolewa na BASATA na wadau wake

Bw. Edward E. Buganga. Ry i n
Katibu Kaimu Mtendaji, BASATA e o ,f /
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Je, Wajua kuwa Sanaa ni Zaidi

ya Burudani

Hapo kale, sanaa ilionekana zaidi
kama kipaji cha asili, chombo cha
burudani, au sehemu ya kujifurahi-
sha. Vijana na jamii walishirikiana
kwenye michezo, ngoma za asili,
uchoraji wa mila, na nyimbo za
kienyeji kama sehemu ya tamaduni
na sherehe. Lakini nyakati zimebadi-
lika. Leo, sanaa si burudani pekee; ni
biashara yenye thamani, ajira
inayowapa Vvijana maisha bora, na
chanzo kikubwa cha uchumi kwa
taifa. Swali la kujiuliza ni hili: Je,
wajua kwamba kipaji chako kinawe-
za kukulisha, kukuwezesha kuajiri
wengine, na hata kuchangia pato la
taifa?

Sanaa ikitazamwa kama biashara
inabadilisha maisha. Muziki, uchora-
ji, fasheni, utunzi wa mashairi,
filamu, ngoma za asili, na hata sanaa
za kidigitali ni bidhaa zinazouzwa
sokoni. Wasanii hujenga majina yao
(brands), na kazi zao hubadilika
kuwa bidhaa halisi. Mfano, Nandy
ameweza kugeuza muziki wake
kuwa biashara kubwa, kufungua
duka la mitindo na kuandaa tama-
sha lake binafsi (Nandy Festival),
ambalo linaajiri vijana wengi nha
kuingiza mapato makubwa. Hii ni
ishara kwamba sanaa inapopewa
Mmtazamo wa Kibiashara, hubadilisha
vipaji kuwa bidhaa, na msanii kuwa
mjasiriamali.
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Je wajua kuwa msanii mmoja anaweza
kuajiri vijana zaidi ya kumi? Fikiria msanii
wa muziki, ili kutoa kazi moja ya ubora,
anahitaji mtayarishaji wa muziki, mpiga
picha, mhariri wa video, meneja, mshauri
wa mitandao ya Kkijamii, na wahasibu.
Hawa wote hupata ajira kupitia kipaji cha
mMsanii mmoja. Mfano, Frida Amani (rapa
wa hip hop) amekuwa akishirikiana na
wabunifu wa mavazi, wapiga picha na
wanamitindo kujenga kazi zake. Kila kazi
yake ni ajira kwa wengine. Vivyo hivyo,
Walter Chilambo kwenye muziki wa injili
hujumuisha waimbaji wa taustari, waan-
daaji wa sauti na washauri wa matan-
gazo. Hii inathibitisha kuwa sanaa ni
injini ya ajira.

Sanaa haimsaidii tu msanii binafsi bali
pia taifa. Kazi za wasanii zinapouzwa,
kodi inalipwa na hivyo kuongeza pato la
taifa. Mashindano, matamasha na mao-
nyesho ya sanaa huongeza mzunguko
wa fedha kwenye jamii. Mfano, Mwasiti
amekuwa akishirikiana na miradi ya
kijamii na makampuni mbalimbali kupi-
tia kampeni za kijamii.

Ushirikiano huu huleta manufaa si
kwake tu bali pia kwa uchumi mpana wa
kijamii. Vilevile, G Nako amefanikisha
kipato kikubwa kupitia matangazo ya
kibiashara na ushirikiano na makampuni
makubwa.

Serikali, kupitia Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA), Bodi ya Filamu, COSOTA na
Mfuko wa Utamaduni, ambazo zote ni
taasisi za Wizara ya Habari, Sanaa,
Utamaduni na Michezo, imekuwa
ikihimiza usajili wa kazi,

Ukurasa .03




kulinda haki miliki, na kuwajengea
uwezo wasanii kuona vipaji vyao
kama biashara rasmi. Hatua hizi ni
sehemu ya maono yanayoongozwa
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,
yanayolenga kuhakikisha wasanii
wanatambua thamaniya kazi zao na
kufanikisha uwekezaji katika vipaji

Vyao.

Hii ni seshemu ya juhudi za Serikali ya
Awamu ya Sita kuhakikisha sanaa
inakuwa nguzo thabiti ya uchumiwa
taifa, ikichangia ajira, ukuaji wa
biashara, na maendeleo endelevu ya
sekta ya ubunifu, kwa mujibu wa
dira ya Kkitaifa inayotaka vipaji vya
vijana vitumike kikamilifu katika
maendeleo ya taifa.

Mitandao ya kijamii imekuwa soko
kubwa la kisasa kwa wasanii. Kupitia
majukwaa kama YouTube, TikTok,
Instagram, na mitandao mingine ya
kidigitali, msanii anaweza kufikia
mashabiki duniani kote bila ghara-
ma kubwa za usambazaji wa jadi.
Mac Voice, kijana chipukizi kutoka
lebo ya Next Level Music, ni mfano
wa jinsi kizazi kipya kinavyotumia
teknolojia kujitangaza na kupata
mapato kupitia kazi zao.

Kazi za sanaa zinaweza kuuzwa kwa
njia mbalimbali: muziki unaweza
kusambazwa kupitia streaming na
downloads, filamu na vipindi vya
televisheni vinaweza kutolewa kwa
majukwaa ya kidigitali, na bidhaa
Zzinazohusiana na sanaa kama nguo,
posters na vifaa vya burudani zin-
aweza kuuza moja kwa moja kwa
mashabiki. Pia, ushirikiano na
matangazo, mMmaonyesho ya moja
kwa moja, na vipindi vya utangazaji
vya mtandaoni vinaongeza mapato
kwa msanii.
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Hii inaonyesha wazi kwamba kijana
yeyote mwenye kipaji anaweza kuligeu-
za kuwa ajira na biashara kwa kutumia
teknolojia kwa njia sahihi. Kipaji chako si
tu burudani - ni fursa halisi ya kibiashara,
chanzo cha mapato, na njia ya kuunda
mustakabali wako wa kiuchumi.

Ni kweli kwamba sanaa inakumbana na
changamoto kadhaa, zikiwemo upun-
gufu wa mitaji, wizi wa kazi (piracy), mi-
kataba mibovu na ukosefu wa elimu ya
kibiashara. Changamoto hizi mara nyingi
huweka vikwazo kwa wasanii, hasa
vijana, kuendeleza vipaji vyao na kufani-
kisha biashara zao. Hapa ndipo kuarasi-
misha kazi zao kunapokuwa muhimu:
Kusajili kazi ni njia ya kulinda haki miliki,
kuhakikisha msanii anapata malipo
sahihi, na kupunguza hatari ya kudang-
anywa katika mikataba.

Hata hivyo, haya siyo mwisho wa safari,
wasanii wanaweza kushirikiana, kupata
elimu ya ujasiriamali, kutumia vyema
mitandao ya kijamii na kusajili kazi zao ili
kulinda mali zao za kiakili. Aidha, Serikali
na taasisi binafsi zinaendelea kutoa ma-
funzo, nafasi za mikopo, na msaada
mwingine wa kifedha ili kuwasaidia
vijana kufanikisha ndoto zao katika sekta
ya ubunifu. Kwa kufanya hivyo, msanii
anakuwa na udhibiti wa kazi zake, ana-
pata fursa za biashara, na husaidia kuim-
arisha sekta ya sanaa kama nguzo ya
uchumi wa taifa.

Mwana jamii, je, wajua kuwa sanaa si bu-
rudani pekee? Ni biashara inayouza
bidhaa, ni ajira inayotoa nafasi kwa
maelfu ya vijana, na ni uchumi unaoingi-
za pato kwa taifa. Sanaa inaweza kuwa
njia ya kujiletea uhuru kifedha, kukuza
vipaji vyako, na hata kuathiri jamii kwa
njia chanya. Wakati umefika kwa vijana
wa Kitanzania kuacha kuiona sanaa
kama Kipaji cha kujivunia tu, bali kama
mMtaji wa maisha, fursa ya kujenga jina na
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umaarufu wa kitaifa na kimataifa.
Sanaa ni Biashara; Sanaa ni Ajirg;
Sanaa ni Uchumi.

Thubutu leo kuligeuza kipaji chako
kuwa chanzo cha mafanikio, chan-
gamoto na hata mradi unaoweza
kubadilisha maisha yako na ya
wengine. Usisubiri bahati, tengene-
za fursa zako mwenyewe, uwe
msanii aliye na malengo, mpiganaji
wa ndoto zako na mtoaji wa thamani
kwa jamii. Hii ndiyo safari ya kweli ya
kutumia kipaji chako kufanikisha
maisha na kuchangia maendeleo ya
taifa.

Mwana jamii, je, wajua kuwa sanaa si
burudani pekee? Ni biashara inayou-
za bidhaa, ni ajira inayotoa nafasi
kwa maelfu ya vijana, na ni uchumi
unaoingiza pato kwa taifa. Sanaa
inaweza kuwa njia ya kujiletea uhuru
kifedha, kukuza vipaji vyako, na hata
kuathiri jamii kwa njia chanya.
Wakati umefika kwa vijana wa Kitan-
zania kuacha kuiona sanaa kama
kipaji cha kujivunia tu, bali kama
mtaji wa maisha, fursa ya kujenga
jina na umaarufu wa kitaifa na
kimataifa. Sanaa ni Biashara; Sanaa
Ni Ajira; Sanaa ni Uchumi.

Thubutu leo kuligeuza kipaji chako
kuwa chanzo cha mafanikio, chan-
gamoto na hata mradi unaoweza
kubadilisha maisha yako na ya
wengine. Usisubiri bahati, tengene-
za fursa zako mwenyewe, uwe
msanii aliye na malengo, mpiganaji
wa ndoto zako na mtoaji wa thamani
kwa jamii. Hii ndiyo safari ya kweli ya
kutumia kipaji chako kufanikisha
maisha na kuchangia maendeleo ya
taifa.
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Kusoma

Kitabu cha Mwanafunzi

Baraseilapn g |

Vipaji na Milango ya
Mafanikio katika Sanaa

Tangu enzi za kale, vipaji vimekuwa
msingi wa ubunifu na maendeleo ya
jamii.  Watu walichora historia
kwenye mawe ya Kondoa na
kutumia ufundi wa mikono kuten-
geneza vyombo vya chakula na
silaha za kujilinda. Baada ya uhuru
wa Tanganyika mwaka 1961, vipaji
vya Vvijana vilijionyesha kupitia
muziki na Sanaa. Mfano mzuri ni
wasanii wa maigizo waliotumia
jukwaa kueleza changamoto za
kijamii, au wachoraji waliobadilisha
kuta za shule na majengo ya umma
kuwa sehemu za elimu na mshika-
mano wa kijamii.

Kadri historia ilivyokwenda, vipaji

vilianza kuonyesha nguvu za kipe-
kee, ambapo katika enzi za ukoloni
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Kuhesabu

irohic ehn Muonainal
drusieru

na baada ya uhuru, vijana walianza
kutumia vipaji vyao katika Sanaa za
muziki, uchoraji na ufundi wa Kkisasa.
Mara nyingi vipaji hivi vilitumika pia
kuelimisha, kuhamasisha na kuunda
nafasi za kiuchumi.

Hadi leo, tunashuhudia vijana wakigeu-
za vipaji vwao kuwa ajira na biashara.
Kuna wanaotumia uchoraji na ususi
kutengeneza bidhaa za mikono zinazou-
zwa sokoni na mtandaoni. Wasanii
wengine wanatumia muziki na mitand-
ao ya kijamii kufikisha ujumbe wa
kijamii, huku wengine wakitumia ujuzi
wa teknolojia kubuni programu na ma-
jukwaa ya kidijitali. Mifano hii inaonyesha
kwamba kuendeleza kipaji si kuongeza
ujuzi pekee, bali ni kujijenga, kujiamini,
na kutoa mchango chanya kwa jamii.

Kwa maneno mengine, kipaji ni kitu am-

bacho mtu ana asili ya kufanya vizuri
kuliko watu wengine bila mafunzo au

Ukurasa . 06




kujifuza kwa muda mfupi. Mara
nyingi kinajumuisha ubunifu, ufanisi
na shauku. Kila mmoja wetu ana
kipaji cha kipekee kama vile kuimba,
kuandika, kuchora, kutengeneza
vitu, au hata kuongoza. Changamo-
to iliyopo ni jinsi ya kugundua kipaji
hicho na kukiendeleza hadi kuwa
ujuzi halisi unaoweza kubadilisha
maisha yako.

Kwanza, angalia yale unayopenda
kufanya kwa hiari, kwa furaha bila
kujisukuma. Tafiti za kitamaduni na
za Kisayansi zinaonyesha kuwa vipaji
mara nyingi huonekana pale mtu
anaposhiriki katika shughuli za kila
siku, bila shinikizo. Njia nyingine za
kugundua vipaji vyako ni pamoja.
Angalia kazi au shughuli unazopen-
da na unazofanya kwa urahisi kuliko
wengine. Vipimo vya ubunifu, akili,
au stadi fulani vinaweza kukusaidia
kutambua nguvu zako zilizofichika.
Omba maoni kutoka kwa marafiki,
walimu, au wenzako. Maoni yao

yanaweza kufichua Kipaji un-
achoweza kutoshughulikia peke
yako.

Kutambua Kipaji ni mwanzo tu;
hatua inayofuata ni kukiendeleza.
Shirikiana na mentors, wanaku-
fundisha mbinu bora na kukuonye-
sha njia za kukua. Jihusishe kwenye
mashindano, maonyesho, au miradi
inayokupa changamoto. Kila jaribio
ni fursa ya kujifunza na kuboresha
kipaji chako. Mitandao ya kijamii na
digital platforms ni njia nzuri ya
kuonyesha kazi zako na kupata
mrejesho kutoka duniani kote.

Kuendeleza vipaji ni zaidi ya kuonge-
za ujuzi; ni mchakato wa kujijenga
binafsi na kuimarisha utu. Linapo-
pandishwa vyema, kipaji huchochea
motisha, kujiamini, na hutoa fursa ya
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kukabiliana na changamoto za maisha
kwa ufanisi.

Vipaji vinavyopandishwa vinaweza kuwa
msingi wa kujipatia kipato na kujenga
heshima binafsi. Kwa njia hii, mtu anaku-
wa na uwezo wa kuchagua fursa zina-
zomfaa na kuunda mustakabali wake
kwa uangalifu na busara. Zaidi ya faida
binafsi, vipaji vilivyokuzwa vinachangia
Jjamii kwa njia chanya. Vinasaidia kuen-
deleza mitindo bora ya kijamii, kuhama-
sisha wengine, na kutoa mchango wa
kiutamaduni na kiuchumi unaoonekana
na kuthaminiwa.

Inabidi kugundua kile unachokipenda
kweli, kile kinachokufanya ujisikie
mwenye furaha unachokifanya kwa hiari.
Mara tu unapogundua kipaji hicho,
tafuta njia za kukiendeleza, ama kujifun-
za kutoka kwa wataalamu, kushiriki
kwenye mafunzo, au kujaribu mbinu
mpya. Usiruhusu hofu, mashaka, au
maneno ya wengine kukuzuia; chan-
gamoto ni sehemu ya safari ya ukuaji.
Kila kKipaji unachokiiendesha kwa bidii na
shauku kinakuwa silaha yako ya kufani-
kisha maisha, kukuza ujuzi, na kuacha
alama chanya katika jamii na ulimwengu
kwa ujumla.
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Sekta ya Ubunifu na Ustawi
wa Vijana

Sanaa si tu Burudani bali ni nguvu ya
kubadilisha jamii, kiuchumi, na hata
fikra za watu. Leo, tunaona vijana wa
Tanzania wakijitokeza kama maba-
lozi wa mabadiliko katika sekta ya
ubunifu, wakitumia vipaji vyao
kuunda ajira, kuhamasisha jamii na
kuleta maendeleo.

Vijana kama Diamond Platnumz,
Harmonize na wengine wanathibiti-
sha kuwa muziki unaweza kuungan-
isha mitaa na kimataifa. Kupitia ma-
jukwaa ya kidijitali na ushirikiano na
wenzake wa kimataifa, wanaunda
mitindo mipya na kutoa fursa kwa
wenzake wachanga. Sauti zao si bu-
rudani tu, bali ni jukwaa Ia
mawasiliano, elimu na biashara.

MSANII: Toleo la Tisa

Vijana wa Tanzania wanaibuka katika
michoro, picha, na sanaa za dijitali.
Wasanii wanaonyesha hadithi za jamii,
kuhamasisha wazo la ubunifu, na kuvu-
tia wateja wa ndani na kimataifa. Hii
inathibitisha kuwa sanaa ya visual
inaweza kuwa kiungo cha maendeleo ya
kiuchumi na kijamii.

Wazalishaji wa filamu kama Naeema
Kassim wanatumia filamu kuzungumzia
masuala ya Kkijamii kama elimu, haki za
binadamu, na maisha ya mitaa. Filamu
hizi hutoa fursa ya ajira na zinachangia
kukuza uelewa wa jamii kuhusu chan-
gamoto na suluhisho.

Vijana wengi wanachanganya sanaa na
teknolojia, kuunda muziki wa dijitali,
video za 3D, michezo ya simu, na bidhaa
nyingine za ubunifu. Hii inaonyesha
kuwa sekta ya ubunifu si tu ya kuonye-
sha Kkipaji, bali ni ajira, biashara, na
uchumi wa kweli.
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Sanaa si tu Burudani bali ni nguvu ya
kubadilisha jamii, kiuchumi, na hata
fikra za watu. Leo, tunaona vijana wa
Tanzania wakijitokeza kama maba-
lozi wa mabadiliko katika sekta ya
ubunifu, wakitumia vipaji vyao
kuunda ajira, kuhamasisha jamii na
kuleta maendeleo.

Vijana kama Diamond Plathumz,
Harmonize na wengine wanathibiti-
sha kuwa muziki unaweza kuungan-
isha mitaa na kimataifa. Kupitia ma-
Jukwaa ya kidijitali na ushirikiano na
wenzake wa kimataifa, wanaunda
mitindo mipya na kutoa fursa kwa
wenzake wachanga. Sauti zao si bu-
rudani tu, bali ni  jukwaa Ila
mawasiliano, elimu na biashara.

Vijana wa Tanzania wanaibuka
katika michoro, picha, na sanaa za
dijitali. Wasanii wanaonyesha had-
ithi za jamii, kuhamasisha wazo la
ubunifu, na kuvutia wateja wa ndani
na kimataifa. Hii inathibitisha kuwa
sanaa ya visual Iinaweza kuwa
kiungo cha maendeleo ya kiuchumi
na kijamii.

Wazalishaji wa filamu kama Naeema
Kassim wanatumia filamu kuzung-
umzia masuala ya kijamii kama
elimu, haki za binadamu, na maisha
ya mitaa. Filamu hizi hutoa fursa ya
ajira na zinachangia kukuza uelewa
wa jamii kuhusu changamoto na
suluhisho.

Vijana wengi wanachanganya sanaa
na teknolojia, kuunda muziki wa diji-
tali, video za 3D, michezo ya simu, na
bidhaa nyingine za ubunifu. Hii ina-
onyesha kuwa sekta ya ubunifu si tu
ya kuonyesha Kkipaji, bali ni ajira,
biashara, na uchumi wa kweli.

MSANII: Toleo la Tisa

uchumi wa kweli.

Serikali ya Awamu ya Sita, kupitia
BASATA, imeimarisha sekta ya ubunifu
kwa kuanzisha mfumo wa urasimishaji
wa kazi za sanaa (AMIS) unaorahisisha
usajili, kulinda haki na kutoa fursa za kib-
lashara. Pia hutoa mafunzo na kuratibu
maonesho ya kitaifa na kimataifa, yakisa-
idia vijana kufanikisha ndoto zao. Hatua
hizi zinaonyesha dhamira ya Serikali
kukuza vipaji na kuunda mazingira en-
delevu ya ubunifu. Vijana, kama chachu
ya mabadiliko, wameweza kung'aa
kimataifa huku sanaa ikiwa sauti ya
kizazi kKipya na daraja la mabadiliko. Anza
safari yako leoweka ndoto zako kwenye
hatua ya kwanza
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Kutoka Kitaa Hadi Kimataifa

Sanaa imekuwa daraja kubwa la
maisha kwa vijana wengi waliokulia
mitaani  (ghetto). Mara nyingi,
maisha ya ghetto hujaa changamo-
to za kiuchumi, kijamii na wakati
mwingine hata kimaadili, ambapo
vijana hukutana na vikwazo kama
ukosefu wa ajira, mitazamo hasi
kutoka kwa jamii, na mazingira
magumu ya malezi. Hata hivyo,
changamoto hizo hizo zimekuwa pia
chemchemi ya ubunifu, msukumo
wa uvumilivu na ari ya kupigania
ndoto ambazo kwa macho ya wengi
huonekana kama ngumu kutimia.
Kwa vijana hawa, sanaa imekuwa
kama mwanga unhaowaonhgoza
kutoka gizani, ikiwapa nafasi ya
kueleza hisia zao, kueleza hadithi
zao na kuonesha vipaji vilivyostawi
katikati ya changamoto.
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Leo, tunashuhudia vijana wengi walio-
kulia katika mitaa ya kawaida wakipenya
na kuvunja mipaka ya ndani na ya
kimataifa kupitia muziki, filamu, mi-
chezo ya kuigiza, uchoraji, mitindo ya
mavazi na hata ubunifu wa kidijitali. Had-
ithi zao ni ushuhuda kwamba vipaji
havizuiliwi na hali ya kiuchumi, bali vina-
hitaji malezi, kujituma na uthubutu wa
kuamini katika ndoto. Ni vijana wanao-
badilisha sura ya sanaa ya Afrika, wakiipa
thamani na hadhi duniani kote, huku
wakibaki kuwa mfano wa matumaini

kwa vizazi vipya.

Nasibu Abdul Juma Issack, maarufu
kama Diamond Platnumz. Yeye ni mfano
halisi wa dhana ya “Kutoka Kitaa hadi
Kimataifa”. Safari yake ya maisha ilianzia
Tandale, Dar es Salaam, ambako alilele-
wa kwenye mazingira magumu yenye
changamoto nyingi za kifedha. Akiwa
kijana mdogo, alijitahidi kusaka riziki
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kwa kuuza mitumba na kufanya
vibarua vidogo vidogo huku akipiga-
nia ndoto yake ya muziki.

Kwa bidii, nidhamu na kutokata
tamaa, Diamond alifanikiwa kupen-
ya kwenye tasnia ya muziki wa
Bongo Flava. Kazi yake ya kwanza
kubwa iliyomtambulisha kwa umma
ilikuwa “Kamwambie” (2009), ikifua-
tiwa na vibao kama “Mbagala” na
“Nitarejea”, ambavyo vilimfanya awe
sauti mpya yenye mvuto katika anga
za muziki wa Tanzania.

Safari yake haikuishia hapo, Dia-
mond alikuja kuwa mwanzilishi wa
lebo ya WCB Wasafi, ambayo ime-
tengeneza na kulea wasanii wakub-
wa kama Harmonize, Rayvanny,
Zuchu na Lava Lava. Kupitia lebo
hiyo, ameibadilisha tasnia ya muziki
wa Afrika Mashariki kwa kuanzisha
mfumo wa kitaalamu wa uzalishaji
na usimamizi wa vipaji.

Kwa upande wa mafanikio ya
kimataifa, Diamond amefanikisha
kushirikiana na mastaa wa dunia
kama Ne-Yo (kwenye “Marry You"),
Rick Ross (“Waka"), Omarion (“Afri-
can Beauty”), Morgan Heritage (Hal-
lelujah), Ciara (Low) na hata
kuonekana kwenye albamu ya Alicia
Keys. Ushirikiano huu umepanua
upeo wa muziki wa Bongo Flava na

kuifanya Tanzania  kutambulika
kimataifa.
Mbali Nna muziki, Diamond

amewekeza kwenye biashara ya
vyombo vya habari kupitia Wasafi
Media (radio na televisheni), na pia
anatumika kama balozi wa chapa
mbalimbali za kimataifa. Mafanikio
yake yamemfanya kuwa mmoja wa
wasanii wa Kiafrika wenye wafuasi
wengi zaidi kwenye mitandao ya
kijamii, na alitambulika pia kwenye
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Kwa ujumla, Diamond Platnumz si tu
msanii wa muziki bali pia ni nembo ya
matumaini na uthubutu kwa vijana wa
Afrika. Ameonesha kuwa mazingira
magumu si kikwazo cha kufanikisha
ndoto, na kwamba sanaa inaweza kuwa
daraja la kutoka mitaani hadi kufikia ma-
jukwaa ya dunia.

Wapo wasanii wengi sana, lakini pia
napenda kumuelezea Rajab Abdul
Kahali, anayefahamika zaidi kwa jina la
kisanii Harmonize au Konde Boy, mzali-
dahimba Mkoani Mtwara, kusini mwa
Tanzania. Safari yake ya muziki ni simulizi
ya uthubutu na uvumilivu.

Akiwa kijana mdogo, Harmonize alianza
kupenda muziki lakini hakupokelewa
kirahisi. Mara nyingi alikataliwa kwenye
studio na hata alipojaribu kushiriki katika
matamasha madogo yanayoibua Vipaji
kama vile BSS hakupata nafasi ya kuth-
ibitisha kipaji chake. Hata hivyo, hakuka-
ta tamaa kama alivyokuja kusisitiza
Katika Wimbo wake wa “never give up”
aliendelea kupambana hadi alipochuku-
liwa na Diamond Platnumz kupitia lebo
ya WCB Wasafi mnamo mwaka 2015.

Kupitia WCB, Harmonize aling'aa kwa
mara ya kwanza kupitia wimbo “Aiyola”,
uliomfungulia milango ya umaarufu
Tanzania na Afrika Mashariki. Baadaye
akatoa vibao maarufu kama “Kwa
Ngwaru” (akiwa na Diamond), “Happy
Birthday”, na “Bado”, ambavyo vilimtam-
bulisha kama sauti mpya yenye mvuto
katika Bongo Flava.

Baada ya kujijengea jina, Harmonize
aliamua kuanzisha lebo yake binafsi ya
Konde Gang (Konde Music Worldwide)
Mmwaka 2019, akiamini katika kujitege-
mea na kukuza vipaji vipya. Kupitia lebo
hiyo, amefanya kazi na wasanii chipukizi
na kusimama kama mfano wa msanii
aliyejitengenezea njia yake.
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Kimataifa, Harmonize ameshirikiana
na mastaa kama Diamond Plat-
numz (“Kwa Ngwaru”), Burnaboy
(“Kainama”), Mr Eazi, na Spice Diana
kutoka Uganda. Nyimbo zake zime-
kuwa zikichezwa ndani na nje ya
Afrika, zikimpa nafasi ya kushiriki
katika matamasha makubwa.

Leo, Harmonize anatambulika si tu
kama msanii wa Bongo Flava, bali
pia kama kiongozi wa kizazi kipya
cha muziki Tanzania. Ametumia
changamoto alizopitia kama ngazi
ya kujijenga, na anaendelea kuwa
msukumo kwa vijana wengi wa-
naoamini kuwa ndoto zinaweza
kufikiwa kupitia bidii, nidhamu na
uvumilivu.

Vilevile, yupo msanii Rayvanny,
ambaye jina lake halisi ni Raymond
Shaban Mwakyusa, alianza safari
yake ya muziki kutoka mkoani
Mwanza. Alikua akiwa na ndoto
kubwa za muziki ingawa hakuwahi
kuwa na mtaji wa kutosha. Hii hai-
kumzuia kutumia Kkipaji chake cha
asili na uthubutu, kujipatia nafasi
kupitia mashindano ya muziki na
mMatangazo ya mtandaoni.

Safari yake ilipata mwanga zaidi
alipokuwa mwanachama wa lebo ya
WCB Wasafi ya Diamond Platnumz,
ambapo alipata fursa ya kushirikiana
na wasanii wenzake na kupanua
mtandao wake wa muziki. Mwaka
2017, juhudi zake zilianza kuzaa ma-
tunda alipoibuka mshindi wa BET
International Viewers’' Choice Award,
akitambulika kimataifa kama sauti
mMpya ya Tanzania.

Rayvanny pia amejitahidi kuunda
alama yake binafsi, akianzisha lebo
yake ya “Next Level Music” (NLM),
ikimruhusu kushirikiana na wasanii
mbalimbali wa kimataifa
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kama Khaligraph Jones (Kenya) na Lino
(Tanzania). Nyimbo zake maarufu kama
“Tetema” na “Kwetu” zimekuwa nguzo
ya kizazi cha vijana, zikionyesha mchan-
ganyiko wa muziki wa asili wa Tanzania
na mitindo ya kimataifa. Kupitia safari hii,
Rayvanny amekuwa mfano wa jinsi
kipaji, uvumilivu na mkakati unaoelekez-
wa kimfumo unaweza kumfanya msanii
kutoka mitaa ya kawaida kufikia vikao
vya kimataifa.

Wapo pia wasanii wengi wa nje kwa
kutambua wachache ambao ni Burna
Boy alikulia katika mtaa wa Port Har-
court, Nigeria. Muziki kwake ulikuwa njia
ya kueleza maisha ya vijana wa Kiafrika
waliokutana na changamoto nyingi.
Alianza taratibu, lakini leo hii amekuwa
bingwa wa Grammy na msanii anayefan-
ya maonyesho makubwa barani Ulaya,
Marekani na Asia. Muziki wake wa
Afro-fusion ni mfano wa namna ghetto
linavyoweza kutoa sauti ya dunia.

Aidha, Davido ambaye ni Mnaijeria,
ingawa anatoka familia yenye uwezo,
Davido aliamua kujijengea jina kupitia
ujuzi na muziki wake. Alianza mitaani
akifanya kazi na vijana wa kawaida, na
akajenga mashabiki  waliomfikisha
kimataifa. Hadithi yake inadhihirisha
kuwa hata kijana wa ghetto anaweza
kushirikiana na mtu mkubwa, na wote
wakainua bendera ya Afrika.

Kwanini tunasema kutoka ghetto hadi
kimataifa, ni kwasababu wasanii hawa
wamekuwa kama kioo Katika kukuza
sekta ya muziki kiuchumi, kushiriki mat-
amasha ya kimataifa na kubadilisha
mpangilio wa malipo kwenye matama-
sha wanayoalikwa kitaifa na kimataifa
kutoka Fedha ya kawaida hadi kufikia
milioni 200 kwa tamasha moja, hali hii
imeweza kubadilisha Mfumo wa Maisha
yao unaowawezesha kulinda chapa zao
na Kutoa ajira kwa vijana.
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Hadithi hizi za vijana wasanii waliotoka ghetto hadi Kimataifa ni kioo cha matu-
maini kwa kizazi Kipya. Zinathibitisha kuwa sanaa ni zaidi ya burudani; ni daraja
la kubadili maisha, kuinua jamii na kuipa Afrika sauti yenye heshima duniani.
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Mjue Msanii Wako

Mwanamuziki wa Hip Hop;
Kutoka Tanga Hadi Umaarufu
Afrika Mashariki

Utangulizi

William Nicholaus Lyimo, anayeju-
likana zaidi kwa jina la kisanii Bill
Nass, ni msanii wa muziki wa hip
hop kutoka Tanzania aliyezaliwa
tarehe 11 Aprili 1993 katika Mkoa wa
Tanga. Msanii huyu mwenye asili ya
Kichagga amejijengea heshima
kubwa ndani na nje ya Tanzania
kupitia vipaji vyake vya muziki,
ubunifu na wushawishi mkubwa
katika jamii ya vijana. Mnamo
mwaka 2017, kituo cha kimataifa cha
MTV Base kilimtaja miongoni mwa
wasanii “50 Artists To Watch For”
Jjambo lillomweka kwenye ramani
ya kimataifa. Hadi sasa, Bill Nass
anaendelea kuwa miongoni mwa
nyota wakubwa wa muziki wa kizazi
Kipya nchini na barani Afrika.
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Maisha ya Awali na Elimu

Bill Nass alizaliwa katika Hospitali ya
Bombo, Tanga na wazazi wake ni wenyeji
wa Mkoa wa Kilimanjaro. Safari yake ya
elimu ilianzia Shule ya Msingi Mbuyuni
(2000-2003), kisha Shule ya Msingi Mku-
nguni jijini Dar es Salaam. Alisoma
Katika Sekondari ya Oysterbay
(2007-2010), kisha  kuendelea na
masomo ya juu katika Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE) ambapo alihitimu Shaha-
da ya Ununuzi na Ugavi (2017).

Safari ya Muziki

Bill Nass alianza kupata umaarufu
Mmwaka 2014 baada ya kuachia wimbo
wake wa kwanza “Raha”. Mwaka uliofua-
ta, aliteuliwa kwenye Kilimanjaro Tanza-
nia Music Awards (KTMA 2015) kama
msanii bora chipukizi.

Mwaka 2017 ulikuwa wa kipekee kwake
baada ya kushiriki katika Coke Studio
Africa kama msanii wa “Big Break-
through Artist” ambapo alitumbuiza
pamoja na wasanii kutoka Uganda na
Ethiopia. Aidha, ameshiriki kwenye ma-
Jukwaa makubwa ya muziki nchini ikiwe-
mo Fiesta na Wasafi Festival.
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Mwaka 2021, Bill Nass alianzisha Ma-
fioso Inc., lebo yake ya muziki na
kufanikiwa kutoa ngoma zilizotikisa
kama “Puuh” akimshirikisha Jay
Melody, wimbo ulioongoza chati za
Boomplay kwa wiki sita mfululizo na
kuvunja rekodi kwa zaidi ya milioni
51 za wasikilizaji mtandaoni.

Mnamo 2022, alinyakua tuzo ya
Msanii Bora wa Hip Hop (Tanzania
Music Awards) na mwaka 2025 aka-
tangazwa Msanii Bora wa Hip Hop
Afrika Mashariki (EAEA Awards) aki-
washinda wanamuziki wakubwa
kutoka Kenya, Uganda na Rwanda.

Mradi wa Kijamii: Chuo kwa Chuo
Mwaka 2024, Bill Nass alizindua
kampeniya vijana iitwayo “Chuo kwa
Chuo”. Mradi huu ulijikita katika
kutembelea vyuo na taasisi mbalim-
bali nchini kwa ajili ya burudani,
mashindano ya vipaji na mijadala ya
kielimu kuhusu masuala ya afya ya
akili na ujasiriamali.

Licha ya changamoto ndogo zilizoji-
tokeza, ikiwemo mjadala mkali
baada ya tukio katika Chuo cha TIA
Dar es Salaam, mpango huu
ulipongezwa kwa ubunifu na
mchango wake katika kuwaungani-
sha vijana kupitia muziki, elimu na
utamaduni.

Maisha Binafsi

Majina halisi ya Bill Nass na majina
halisi ya Faustina Charles Mfinanga
(Nandy). Wawili hawa ni baadhi ya
wasanii maarufu wa muziki wa
Bongo Fleva nchini Tanzania, na
safari yao ya maisha binafsi imekuwa
ikifuatiliwa kwa karibu na mashabiki
kutokana na uhusiano wao wa
kimapenzi.Mwaka 2020, uhusiano
wao ulionekana kuwa thabiti zaidi
na walianza kushirikiana kwa karibu
zaidi katika maisha binafsi na kazi
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kazi zao za kisanii. Baada ya kipindi cha
uhusiano wa kudumu na mshikamano
thabiti, waliufanya uhusiano wao rasmi
kwa kufunga ndoa mwaka 2022. Hadi
sasa, wanajulikana kuwa na mtoto
mmoja na wakiwa mstari wa mbele
katika muziki wa Tanzania, wanasalia
mfano wa mshikamano, upendo na ush-
irikiano wa kisanii.

Mbali na muziki, Billnass ametumia
taaluma yake ya Biashara kutoka CBE
kuanzisha kampuni ya vifaa vya kielek-
troniki, Nenga Tronix, mwaka 2021. Kam-
puni hii inauza bidhaa za kisasa kama
simu, kompyuta na vifaa vya nyumbani,
kwa lengo la kutoa huduma bora, bidhaa
zenye ubora na bei nafuu, sambamba na
kukuza ajira kupitia ujasiriamali.

Tuzo na Mafanikio
(i) KTMA 2015 — Msanii Bora
Chipukizi (nominated)
(i) Tanzania Music Awards 2022 -
Msanii Bora wa Hip Hop
(i) EAEA Awards 2025 — Msanii Bora
wa Hip Hop Afrika Mashariki

Kwa zaidi ya muongo mmoja, Bill Nass
ameendelea kuwa chachu ya maende-
leo ya muziki wa hip hop nchini Tanza-
nia. Uwezo wake wa kuunganisha
muziki, elimu, na uhamasishaji wa
kijamii umemfanya kuwa mfano bora wa
kuigwa na vijana wengi. Kupitia kazi zake
na miradi yake ya kijamii, amethibitisha
kuwa sanaa ni zaidi ya Burudani ni
chombo cha mabadiliko, biashara, na
daraja la kuunganisha jamii.
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Mdundo wa Taifa,
Fursa ya Utambulisho
na Ajira

Mwanamuziki wa Hip Hop;
Kutoka Tanga Hadi Umaarufu
Afrika Mashariki

Utangulizi

Singeli imeendelea kujipatia mashi-
ko makubwa ndani na nje ya mipaka
ya Tanzania kutokana na kasi yake,
ubunifu na ujumbe unaogusa
maisha ya vijana na jamii kwa
ujumla. Kutokana na umaarufu huo
unaoongezeka, pendekezo la Waziri
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo Mheshimiwa Prof. Para-
magamba Kabudi la kuifanya Singeli
kuwa alama na utambulisho wa Tan-
zania duniani linaonekana kuwa na
mashiko makubwa. Muziki huu una
ladha ya kipekee inayochota kutoka
kwenye maisha ya kila siku ya
Watanzania, jambo linaloweza kuipa
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MDUNDO WA TAIFA
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Tanzania nafasi ya kipekee kimataifa
kupitia sanaa.

Kwa muda mrefu muziki wa kizazi kipya
nchini Tanzania, hususani Bongo Fleva,
umeendelea kujizolea umaarufu
mkubwa ndani na nje ya mipaka yetu.
Hata hivyo, licha ya mafanikio hayo,
mjadala mkubwa umekuwa ukijitokeza
juu ya namna muziki huu unavyopoteza
alama yake ya kipekee kwa sababu ya
kuiga mitindo kutoka nje ya nchi.

Mitindo hiyo ni kama vile hip hop ya
Marekani, rumba ya Kongo, afrobeat ya
Nigeria na hata mitindo ya Kiafrika kama
Kwaito na Amapiano. Upungufu huu
unatufanya tuonekane kama tunafuata
badala ya kuongoza. Ndipo Singeli ikaza-
liwa ambayo ni sauti ya mitaa, hadithi za
wananchi, na sasa ni sehemu ya urithi
wetu wa Taifa.

Singeli ni muziki wa kisasa uliochipukia
Pwani ya Tanzania na kuenea kwa kasi
Dar es Salaam kisha maeneo
mengine nchini. Ni muunganiko wa
mitindo ya Taarab, Bongo Fleva,
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Hii ni kuanzia wasanii, watayarishaji,
waongozaji wa video, hadi wamiliki
wa majukwaa ya burudani. Ndiyo
Maana Baraza la Sanaa la Taifa (BA-
SATA), Bodi ya Filamu, Bodi ya Utalii
na Wizara zinazoshughulika na
sanaa na utamaduni wanapaswa
kushirikiana ili kuuweka Singeli
kwenye ramani ya dunia.

Licha ya kupaa kwake, Singeli inak-
abiliana na changamoto kadhaa,
kama vile ukosefu wa miundombinu
na rasilimali za kurekodi na kusam-
baza muziki kwa ubora wa kimataifa.
Video na nyimbo nyingi huten-
genezwa kwa bajeti ndogo, jambo
linalowafanya wasanii washindwe
kuingia kwenye ushindani wa
kimataifa. Ukosefu wa elimu ya
biashara ya muziki na hakimiliki kwa
wasanii  chipukizi. Kutokana na
wasanii  wengi ‘“kutoendana na
viwango,” taifa limeanza kuwawekea
mazingira bora ya mafunzo, fursa na
uwezeshaji.

Katika hatua kubwa ya kihistoria,
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo imetangaza kwamba
Singeli imeorodheshwa rasmi kama
moja ya Urithi wa Utamaduni Usio-
shikika wa Tanzania, hatua inayoupa
nafasi kuorodheshwa na UNESCO.
Akizungumza jijini Dar es Salaam,
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara,
Methusela Ntonda, alieleza: “Singeli
si muziki wa kuburudisha tu, bali ni
nyenzo ya ajira, mshikamano wa
kijamii na alama ya utambulisho wa
taifa. Ndiyo maana tunauchukua
kama mdundo rasmi wa taifa letu.”
Kwa sasa Singeli limeunganishwa na
vipengele vingine vya urithi kama
michoro ya Tingatinga, sanaa za
Kimakonde, taarab, tambiko la
Waluguru, tamasha la Mwakakog-
wa, tamasha la Bulabo, ngoma ya
Msewe na hata kilimo cha kontua
cha Mbinga Ruvuma.
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Singeli si tu muziki wa kasi, bali ni mwale
wa utambulisho wa Watanzania. Ni sauti
inayoweza kuutangaza utamaduni wetu
duniani na kuwa injini ya maendeleo ya
vijana. Hatua ya serikali kuutambua
kama mdundo wa taifa ni uthibitisho
kwamba Singeli sasa si burudani ya
mitaa pekee, bali urithi unaohitaji kuen-
ziwa, kulindwa na kuendelezwa.
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Muziki na Filamu za
Vijana: Sauti ya
Mabadiliko

Utangulizi

Tanzania ina historia ndefu na tajiri
ya muziki na filamu, ambayo imeku-
wa sehemu ya maisha ya kila siku ya
Jjamii. Kuanzia enzi za ngoma za asili
na simulizi za jadi zilizokuwa zikisim-
uliwa usiku kuzunguka moto, sanaa
imekuwa chombo cha mawasiliano,
urithi na mshikamano wa kijamii.
Miaka ya 1960 na 1970, muziki wa
dansi na taarab ulitawala, ukiwa kioo
cha jamii na sauti ya kisiasa katika
enzi ya uhuru. Kadiri muda ulivyopi-
ta, vijana walianza kuibuka na mitin-
do mipya ya muziki kama Bongo
Flava, ambayo ilizaliwa mwishoni
Mmwa miaka ya 1990 na kuwa ishara
ya utambulisho wa kizazi kipya.

Kwa kizazi cha sasa, muziki na filamu
si burudani pekee, bali ni jukwaa
lenye nguvu la mawasiliano na
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mabadiliko ya kijamii. Vijana wanavitu-
mia kama njia ya kueleza hisia, kuibua
mijadala, na kutoa suluhisho kuhusu
changamoto zinazowakabili. Kupitia
nyimbo na filamu, mada muhimu kama
ukosefu wa ajira, ufisadi, mapenzi yenye
heshima, usawa wa Kkijinsia, na amani
huwasilishwa kwa lugha rahisi na inayo-
eleweka na jamii.

Kwa mfano, msanii Zuchu amekuwa aki-
tumia muziki wake kuzungumzia nafasi
ya wanawake na mapenzi yenye heshi-
ma, huku akiwahamasisha vijana kuji-
amini na kuendeleza vipaji vyao. Vilevile,
kupitia filamu, Elizabeth Michael (Lulu
Diva) ameonesha namna mMmMaamuazi
mabaya yanavyoweza kuathiri maisha ya
kijana, lakini pia akibainisha uwezekano
wa kubadilika na kujifunza kutokana na
makosa.

Muziki na filamu vina uwezo wa kufikia
hadhira kubwa zaidi kuliko vyombo vingi
vya habari. Vijana wanapopeleka
ujumbe wao kupitia sanaa, ujumbe huo
unavuka mipaka ya kijiografia na kijamii,
ukafika kwa watu wa rika na tamaduni
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tofauti. Hii inafanya sanaa kuwa
chombo chenye Nnguvu ya
mawasiliano na ushawishi mkubwa.
Nyimbo zinazozungumzia amani,
mshikamano, na maendeleo zime-
kuwa chombo cha kulinda mshiki-
kano wa taifa. Kwa kupitia mashairi,
midundo, na maneno yenye maana,
wasanii huchangia katika kuhamasi-
sha misukosuko chanya, kupunguza
migawanyiko, na kuhimiza mshika-
mano wa kijamii. Hii ni muhimu
hasa katika kuimarisha utamaduni
wa mshikamano na ushirikiano kati
ya wananchi.

Filamu pia zimekuwa dira ya maba-
diliko ya tabia na mtazamo. Zinapo-
gusa changamoto za familia, elimu,
afya, au maadili, filamu hutoa mfano
halisi unaoeleweka na kuamsha fikra
za wananchi. Hii inachangia katika
mabadiliko chanya ya jamii, kwani
hadhira inapoona hali halisi, inaku-
wa na motisha ya kuchukua hatua
za kuboresha maisha yao na jamii
Zao.

Historia ya muziki na filamu nchini
Tanzania inaonyesha wazi kwamba
sanaa si burudani tu, bali ni urithi wa
kitammaduni, zana ya elimu, na sauti
yenye nguvu ya mabadiliko. Kutoka
kwenye ngoma za asili, taarab,
bongo fleva hadi filamu za kisasa,
wasanii  wametumia vipaji vyao
kuwasilisha ujumbe wa kijamii na
kuendeleza utamaduni wa taifa.

Vijana wa kizazi hiki wamechukua
urithi huu na kuubadilisha kuwa
jukwaa la kuhamasisha jamii,
kufundisha maadili, na kuunganisha
wananchi. Nyimbo na filamu zao
huchochea mijadala kuhusu amani,
mshikamano, maendeleo, na haki za
kijamii, huku wakiwahimiza wenzao
kushiriki katika mabadiliko chanya.
Hakika, “Sanaa ni Sauti Yetu.” Kupitia
muziki na filamu,

MSANII: Toleo la Tisa

vijana wanaendelea kuandika simulizi za
matumaini, mshikamano, na maendeleo
ya taifa. Kila wimbo na kila filamu ni
hatua ya kuimarisha mshikikano wa
kijamii na kuchangia katika kufanikisha
mustakabali bora wa vijana na taifa kwa
ujumla.
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Alamga ya Blashara au Huduma

fama ya kipekee
huduma 5

BRELA na BASATA
Wasaini Makubaliano
ya TEHAMA kwa
Maendeleo ya Sanaa.

Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA), ni
taasisi ya Serikali chini ya Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, yenye jukumu la kusima-
mia, kukuza na kuendeleza sanaa
Nnchini Tanzania. Pia inahakikisha
wasanii na kazi za sanaa zinasajiliwa,
kulindwa na kufuata maadili. Wakala
wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), ni wakala wa Serikali ulio
chini ya Wizara ya Viwanda na
Biashara, wenye jukumu la kusajili
biashara, kampuni, alama za biasha-
ra (trade/service marks), pamoja na
kutoa leseni. Pia, unahakikisha
mazingira ya kisheria na kibiashara
yanaimarishwa ili kuchochea
maendeleo ya uchumi. Katika kuim-
arisha msingi wa mikakati ya kukuza
sekta ya sanaa na ubunifu kama
chachu ya maendeleo ya uchumi
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Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA) na Baraza la Sanaa la Taifa (BA-
SATA) wametia saini hati ya makubaliano

ya ushirikiano kupitia mifumo vya
TEHAMA. Hatua hii inalenga kuimarisha
ushirikiano wa taasisi hizi mbili katika
urahisishaji wa huduma, ukusanyaji wa
takwimu sahihi na kuongeza uwazi na
uwajibikaji kwa wadau wa sekta ya sanaa
na ubunifu.

Makubaliano haya pia yamezingatia
agizo la Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia
Suluhu Hassan, linalohimiza mifumo ya
kielektroniki ya Serikali kusomana ili
kuongeza ufanisi, kupunguza urudufu
wa kazi, na kuhakikisha wananchi wana-
pata huduma bora kwa haraka na kwa
gharama nafuu. Tukio hili limefanyika
leo, tarehe 12 Agosti 2025, katika ukumbi
wa mikutano wa BRELA, Dar es Salaam,
Nna linatazamwa kama hatua muhimu ya
kuimarisha mchango wa sekta ya sanaa
na ubunifu katika uchumi wa taifa.

Makubaliano haya yanalenga kurahisi-

sha na kuimarisha mawasiliano na utoaji
wa huduma baina ya taasisi hizi mbili,
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hususan katika usajili na utoaji wa
vibali kwa wasanii na vikundi vya
sanaa nchini. Hatua hii inalenga pia
kuondoa urasimu, kuongeza ufanisi,
na kuhakikisha uwazi katika upati-
kanaji wa huduma kwa wadau wa
sanaa. Kwa mujibu wa takwimu
kutoka Kitengo cha Usajili cha
BASATA, zaidi ya vikundi 400 vya
sanaa vimesajiliwa na kupatiwa
vibali kupitia mfumo wa AMIS
(Artists Management Information
System), ambao umeunganishwa na
mfumo wa BRELA wa usajili wa
biashara na makampuni (ORS). Ush-
irikiano huu unatarajiwa kuongeza
idadi ya wasanii na vikundi vitaka-
vyonufaika, kuimarisha uhifadhi wa
takwimu na taarifa sahihi, pamoja na
kuwezesha Serikali kupanga na
kutekeleza sera za kukuza sekta ya
sanaa na ubunifu kwa ufanisi
mkubwa zaidi.

Akizungumza katika hafla hiyo, Afisa
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. God-
frey Nyaisa, amesema makubaliano
hayo ni hatua muhimu ya kuimari-
sha huduma kwa wateja kwa njia ya
kisasa na yenye ufanisi: “Makubalia-
no haya yanalenga kuunganisha
mifumo ya TEHAMA ili kurahisisha
huduma kwa wateja popote walipo,
kudhibiti matumizi sahihi ya taarifa,
na kuzuia upotoshaji wa taarifa. Hii
ni sehemu ya utekelezaji wa maa-
gizo ya Mheshimiwa Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan ya kuhakikisha
mifumo ya kielektroniki ya Serikali
inasomana ili kuongeza ufanisi wa
huduma.”

Kwa upande wake, Katibu Mtendaji
wa BASATA, Dkt. Kedmon Mapana,
amesema ushirikiano huo utaonge-
za ufanisi wa usajili wa wasanii na
vikundi vyao: “Ushirikiano huu uta-
ondoa urasimu, kuimarisha ubora
wa taarifa za usajili, na kuwezesha
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wasanii kujisajili kwa urahisi zaidi. Pia
utasaidia kuondoa changamoto za
kisheria zinazotokana na upungufu wa
taarifa au usahihi wake.”

Taasisi hizi mbili zina jukumu muhimu
katika kuratibu na kusimamia kazi za
sanaa na biashara nchini; BASATA
ikihusika moja kwa moja na usajili na
utoaji wa vibali kwa wasanii na vikundi
vya sanaa, na BRELA ikiwa na jukumu la
usajili wa biashara na utoaji wa leseni.
Kupitia makubaliano haya, ushirikiano
wao utaimarisha mawasiliano ya ndani,
ukaguzi wa ubora, na urasimishaji wa
kazi za sanaa na biashara nchini, kwa
manufaa ya taifa na wadau wote wa
sekta ya sanaa.
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BASATA Yajivunia
Uratibu wa Mashariki

Creative Economy
Expo 2025

Serikali kupitia Baraza la Sanaa la
Taifa (BASATA), ikishirikiana na
wadau mbalimbali wa sekta ya
ubunifu, imefanikisha kwa kiwango
cha juu uratibu wa Mashariki Cre-
ative Economy Expo 2025. Tukio hili
kubwa lililofanyika katika ukumbi wa
Mlimani City, Dar es Salaam tarehe
14 — 16 Agosti 2025. EXPO hii imeku-
wa jukwaa muhimu la kuonesha
bidhaa bunifu, kujenga mitandao ya
kibiashara na kuimarisha ushirikiano
wa kikanda na kimataifa.

Ushirikiano wa BASATA na wadau
umeonesha dhamira ya Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kukuza sekta ya ubunifu kama
Nguzo ya uchumi, ajira na utambu-
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lilloandaliwa na Culture and Develop-
ment East Africa (CDEA) kwa ushirikiano
na BASATA, Bodi ya Filamu Tanzania na
COSOQOTA, liliwakutanisha zaidi ya washiri-
ki 2,000 kutoka Tanzania na Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

Mgeni rasmi alikuwa Dkt. Emmanuel
Ishengoma, Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Sanaa, aliyesisitiza dhamira ya serikali
kushirikiana na wadau kukuza uchumi
wa ubunifu na fursa za ajira. BASATA
kupitia viongozi wake walibainisha kuwa
ushirikiano kati ya serikali, sekta binafsi
na wabunifu utachochea mchango wa
sanaa katika pato la taifa.

Mafanikio ya EXPO yalihusisha maone-
sho ya bidhaa na huduma zaidi ya 150
kutoka kwa wabunifu wa ndani na njeya
nchi, pamoja na majadiliano ya kitaala-
mu yaliyojumuisha wataalamu 15 wa
kimataifa. Pia kulifanyika warsha na
madarasa ya kukuza ujuzi wa wabunifu
wachanga na wazoefu katika masoko,
matumizi ya teknolojia na usimamizi wa
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mapya na kuchochea ukuaji wa
uchumi wa ubunifu.

Kupitia tukio hili, Tanzania imei-
marisha nafasi yake kama kitovu
cha ubunifu Afrika Mashariki na
kuongeza mwonekano wake
kimataifa, sambamba na ute-
kelezaji wa Mkataba wa African
Continental Free Trade Area (Af-
CFTA). EXPO pia imeimarisha
ushirikiano wa kikanda na
kimataifa, sera za ubunifu na mn-
yororo mzima wa thamani wa
sekta ya sanaa.

Mashariki  Creative  Economy
Expo 2025 imeonyesha kuwa
ushirikiano kati ya BASATA, seri-
kali na wadau binafsi ni msingi
thabiti wa kukuza sekta ya ubuni-
fu, kuongeza ajira kwa vijana, na
kuinua thamani ya kazi za
wabunifu ndani na nje ya nchi.
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